Đoàn công tác huấn luyện đi biển đường dài kết hợp với học tập nghiên cứu tại quần đảo Trường Sa của Học viện Hải quân vừa tổ chức tham gia lễ chào cờ cùng quân, dân trên đảo Trường Sa.
Ngày 2-6, Công ty cổ phần Bosix Việt Nam trao tặng Vùng 4 Hải quân 20 tấn phân bón hữu cơ vi sinh Bosix Prol nhằm hỗ trợ chương trình “Xanh hóa Trường Sa”.
Đến Trường Sa, tôi không chỉ được cảm nhận tinh thần thép, ý chí quả cảm của quân và dân mà còn được truyền cảm hứng từ những nụ cười, ánh mắt của các công dân nhí trên đảo...
Huyện đảo Trường Sa phát triển vững mạnh như ngày hôm nay là nhờ sự chung tay, góp sức của hàng triệu người dân Việt Nam. Nơi đây đã thôi thúc hàng triệu trái tim trên mọi miền Tổ quốc và kiều bào hướng về.
Ở nơi đầu sóng, quần đảo Trường Sa là thành lũy thép hiên ngang giữa trùng khơi. Những âu tàu kiên cố, những nhà máy sửa chữa tàu hiện đại… luôn là điểm tựa vững chắc giúp ngư dân yên tâm vươn khơi bám biển.
Trong điều kiện thời tiết hết sức khó khăn nhưng quân và dân Trường Sa vẫn tích cực tăng gia sản xuất, đảm bảo tốt đời sống vật chất và tinh thần. Cái nắng, cái gió gay gắt giữa trùng khơi càng tôi luyện thêm ý chí kiên cường của người chiến sĩ Hải quân, hiên ngang canh giữ đất trời, bảo vệ chủ quyền biển, đảo của Tổ quốc.
Lâu nay, công chúng vẫn biết đến PGS.TS Nguyễn Thế Kỷ - Chủ tịch Hội đồng Lý luận, phê bình văn học nghệ thuật Trung ương với vai trò của một nhà báo, nhà văn, nhà lý luận, phê bình văn học. Nhưng ông còn có nhiều bài thơ hay, trong đó có những dòng xúc cảm đặc biệt, chân tình về Trường Sa.
Chuyến công tác đầu tháng 5 thăm huyện đảo Trường Sa và nhà giàn DK1/7 Huyền Trân đọng lại trong tôi thật nhiều cảm xúc. Ở nơi ấy, có những cuộc gặp gỡ bất ngờ và vô cùng xúc động giữa trùng khơi.
Vừa qua, Đoàn công tác số 15 đến thăm đảo Trường Sa vào đúng dịp kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ và 69 năm Ngày thành lập Hải quân Nhân dân Việt Nam. Tại thị trấn Trường Sa, hơn 200 đại biểu vô cùng tự hào, xúc động dự Lễ chào cờ thiêng liêng, đầy cảm xúc.
Ngày 13-5, ông Hà Quốc Trị, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh Khánh Hòa đã làm việc với Đoàn nghiên cứu thực tế tại Khánh Hòa do Tiến sĩ Phạm Văn Hồ, Trưởng Khoa Lịch sử Đảng (Học viện Chính trị khu vực III) làm trưởng đoàn.