Chiều 9-7, Ban Quản lý dự án phát triển tỉnh tổ chức lễ cất nóc tòa nhà khu B - Khối phòng học trung tâm thuộc Dự án xây dựng Cung Văn hóa thiếu nhi tỉnh.
Sáng 9-7, Hội Liên hiệp Phụ nữ xã Cam Thành Nam (TP. Cam Ranh) phối hợp với Trạm Y tế xã và các đơn vị liên quan thực hiện “Lễ ra quân vệ sinh môi trường, diệt lăng quăng, bọ gậy phòng, chống dịch bệnh năm 2024” gắn với Cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh”.
Sau những chính sách điều chỉnh hiệu quả của Trung ương và địa phương, tình trạng “sốt đất ảo”, phân lô bán nền trái quy định của pháp luật hiện nay trên địa bàn tỉnh đã cơ bản được kiểm soát. Những hệ quả của giai đoạn trước để lại bài học lớn cho người dân và cơ quan quản lý nhà nước.
Mới đây, Thế vận hội Paris 2024 đã công bố tiến bộ mới nhất trong chiến lược carbon thấp của thế vận hội. Bên cạnh tham vọng giảm lượng khí thải carbon tại thế vận hội, ban tổ chức đã phát triển một chương trình tài trợ cho các dự án nhằm tránh và thu giữ lượng khí thải carbon, nhằm mục đích bù đắp lượng khí thải không thể tránh khỏi liên quan đến sự kiện thể thao mùa hè này.
Sắp tới, bãi rác Hòn Rọ (thôn Ninh Ích, xã Ninh An, thị xã Ninh Hòa) sẽ được lắp đặt trạm cân và camera giám sát. Toàn bộ rác thải đưa về đây sẽ được kiểm soát, giám sát của các bên liên quan, góp phần cụ thể hóa mục tiêu chuyển đổi số trong quản lý, điều hành hoạt động này.
Chiều 27-6, Hội Liên hiệp Phụ nữ xã Ninh Ích, thị xã Ninh Hòa tổ chức ra quân trồng rừng ngập mặn. Đây là hoạt động nhân Tháng hành động vì môi trường năm 2024.
Ngày 26-6, lãnh đạo Phòng Tài nguyên và Môi trường huyện Diên Khánh cho biết, UBND huyện vừa có văn bản giao Ban Quản lý dịch vụ công ích huyện khẩn trương xây dựng phương án cải tạo hệ thống thu gom nước rỉ rác phát sinh trong quá trình hoạt động tại bãi rác Hòn Ngang...
Sáng 24-6, Bến tàu Du lịch Nha Trang (phường Vĩnh Trường, TP. Nha Trang) phát động việc phân loại rác thải tại bến tàu. Đây là hoạt động hưởng ứng Tháng hành động vì môi trường năm 2024.
2 trạm trộn bê tông không có giấy phép xây dựng của Công ty TNHH Thịnh Đức Tiến và Công ty Cổ phần Bê tông Khánh Hòa đã hoạt động nhiều năm nay tại xã Phước Đồng (TP. Nha Trang). Chính quyền địa phương đang triển khai các thủ tục cưỡng chế tháo dỡ 2 trạm trộn bê tông này. Trong khi đó, doanh nghiệp đã kiến nghị cơ quan có thẩm quyền cho gia hạn thời gian để khắc phục, hoàn thiện hồ sơ cấp phép xây dựng.
Thời gian qua, các cấp hội phụ nữ trên địa bàn TP. Cam Ranh đã triển khai nhiều hoạt động hiệu quả trong thực hiện phong trào phòng, chống rác thải nhựa.