Con đường Hà Thanh (TP. Nha Trang) có hai lối vào từ hai đường lớn là Trần Quý Cáp và 2 tháng 4; dù là lối nào, điểm gặp nhau cuối cùng của nó là dòng sông Cái...
Tình cờ nhóm bạn trẻ rủ tôi sang đảo Trí Nguyên chơi. Đứng trước bến đò mới, nhìn qua mặt biển chạng vạng hoàng hôn rập rờn sóng nước, tàu thuyền qua lại thấy làng biển lớp lớp nghiêng theo sườn đồi làm tôi bồi hồi...
Sinh ra, lớn lên ở nông thôn hay thành phố, ai cũng đều có một thời đi qua tuổi thơ. Nói đến những kỷ niệm ngọt ngào gắn liền thời thơ ấu ấy, không thể không nhắc tới các trò chơi. Đó là những ký ức đẹp, êm ái theo chân mỗi người đến suốt cuộc đời...
Tôi đi làm vào những năm đầu của thập niên 1980. Lần đầu bước chân vào công sở, đang dạ thưa với sếp thì chiếc điện thoại bàn đen bóng ở góc bàn đổ chuông, sếp trả lời gì đó với người đang ở đầu dây bên kia khiến tôi có ấn tượng về chiếc điện thoại đến tận bây giờ...
Cứ mỗi lần về thăm Nha Trang, dừng chân trên cầu Trần Phú, nhìn về phía đồi La San, lòng tôi lại bồi hồi với bao cảm xúc. Trên ngọn đồi kia, nơi có nhiều tòa nhà cao tầng ẩn sau những hàng cây xanh lá là ngôi trường mà chúng tôi đã từng theo học với tên gọi Trường Đại học Hải sản; là nơi chúng tôi từng gắn bó với bao kỷ niệm của thời sinh viên tươi trẻ vào những năm đất nước vừa hòa bình, thống nhất.
Cảm giác chạy lướt qua, chạm tay vào mành ốc mát lạnh, tiếng những con ốc bé xíu chạm vào nhau nghe rổn rảng chắc vẫn còn đâu đó trong mỗi người khi nhớ về ngôi nhà trong ký ức một thời của tuổi thơ ngày xưa.
Khi đi qua đường Thái Nguyên, TP. Nha Trang, bạn có chú ý tới hàng me già ở đó không? Tôi có một ký ức đẹp với hàng me trên đường Thái Nguyên mà hơn 50 năm trước có tên gọi là đường Gia Long. Ký ức đẹp vì hồi đó cả hàng me dễ chừng gần 100 cây được trồng đang tuổi lớn, lề đường lót đá và rất ít nhà cửa bao quanh...
Một ngày đầu hạ, giữa nhịp sống hối hả thường nhật, chuyến tàu hồi ức đưa tôi về kỷ niệm ngọt lành của thập niên 1990, những ngày thơ bé được sống tại một khu tập thể cũ. 10 năm ấy như dòng suối nguồn tưới mát tâm hồn tôi suốt chặng đường đời. Bởi nơi đó với tôi là bầu trời kỷ niệm, của niềm vui, nỗi buồn, niềm thương, nỗi nhớ...
Tháng 6-1985, huyện Khánh Sơn được thành lập trên cơ sở 4 xã miền núi của huyện Cam Ranh gồm: Ba Cụm, Sơn Hiệp, Thành Sơn và Trung Hạp. Ngày đầu thành lập, cán bộ của huyện Khánh Sơn...
Nhiều năm trước, có lần bạn rủ đi chơi đảo, cả nhà cùng cắm trại qua đêm. Dân ở phố biển, vài lần đi theo tour ra đảo này đảo kia nhìn quanh đông đúc vốn chẳng thấy hứng thú bằng chuyện nhảy ùm xuống nước tha hồ bơi lội ngắm mặt trời mọc, nhưng nghe khám phá hoang đảo thì lại là chuyện khác.
Nha Trang là một thành phố nhỏ bé và xinh đẹp, nhỏ bé nên thứ gì cũng gần gũi, những ngã ba, ngã tư rất gần nhau và dễ dàng để tìm đến những nơi nổi tiếng vì tất cả đều nằm trong phố...