Năm 2024, năm thứ 4 triển khai thực hiện các nghị quyết của Trung ương khóa XIII, của Đảng bộ tỉnh khóa XVIII gắn với hoàn thành các mục tiêu Nghị quyết Đại hội XIII của Đảng, nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XVIII và nghị quyết đại hội đảng bộ các cấp nhiệm kỳ 2020 - 2025; cũng là năm thứ 3 thực hiện Nghị quyết số 09-NQ/TW ngày 28-1-2022 của Bộ Chính trị về xây dựng, phát triển tỉnh Khánh Hòa đến năm 2030, tầm nhìn đến năm 2045.
Bên cạnh những già làng, người có uy tín phát huy tốt vai trò “giữ lửa” ở buôn làng, thời gian qua, mặt trận các cấp và các tổ chức thành viên có nhiều hình thức tuyên truyền bền bỉ...
Với tinh thần huy động sức dân để lo cho dân, trong những năm qua, mặt trận các cấp trong tỉnh đã chung tay với toàn hệ thống chính trị thực hiện đạt được nhiều thành tựu, hoàn thành nhiều việc mới, việc khó. Vai trò tập hợp nhân dân, củng cố khối đại đoàn kết của MTTQ các cấp ngày càng được khẳng định rõ ràng hơn. Qua đó, tạo sức mạnh thúc đẩy phát triển kinh tế, bảo đảm an sinh xã hội, chăm lo đời sống vật chất và tinh thần cho nhân dân, nhất là những hoàn cảnh khó khăn.
Thời gian qua, ban công tác mặt trận ở các thôn, tổ dân phố trên địa bàn thị xã Ninh Hòa đã phát huy mạnh mẽ vai trò nòng cốt của mình trong công tác tuyên truyền, vận động, tập hợp nhân dân tham gia xây dựng Đảng, phát triển kinh tế - xã hội địa phương; phát huy tốt vai trò là cầu nối giữa Đảng với dân.
Bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng, đấu tranh phản bác các quan điểm sai trái, thù địch được xác định là một bộ phận quan trọng trong công tác tư tưởng, lý luận và là nhiệm vụ sống còn của công tác xây dựng Đảng.
Trong những năm qua, Thường trực Tỉnh ủy, Ban Thường vụ Tỉnh ủy Khánh Hòa luôn quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo các cấp ủy, tổ chức đảng quán triệt, tổ chức thực hiện nghiêm nguyên tắc, quy định, hướng dẫn của Đảng về sinh hoạt đảng, quản lý đảng viên...
Việc thực hiện vận dụng bài học “dân là gốc”, “dân là trung tâm”, phát huy sức mạnh nhân dân, sức mạnh đại đoàn kết toàn dân tộc trong tình hình mới được tỉnh Khánh Hòa...
L.T.S: Thực hiện Kế hoạch số 194, ngày 5-4-2024 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về tổ chức Giải báo chí về xây dựng Đảng tỉnh Khánh Hòa lần thứ IV và hưởng ứng tham gia Giải báo chí toàn quốc về xây dựng Đảng (Giải Búa liềm vàng) lần thứ IX - năm 2024, Ban tổ chức Giải báo chí về xây dựng Đảng tỉnh đã ban hành Quyết định số 02, ngày 22-4-2024 về Thể lệ Giải báo chí về xây dựng Đảng tỉnh Khánh Hòa lần thứ IV - năm 2024. Báo Khánh Hòa trân trọng giới thiệu nội dung thể lệ.
Để tiếp tục thu hút sự quan tâm của các cây bút chuyên nghiệp và không chuyên sáng tác nhiều tác phẩm báo chí xuất sắc, chất lượng về công tác xây dựng Đảng và hệ thống chính trị trong sạch, vững mạnh...
Sáng 22-11, Ban Thường vụ Tỉnh ủy Khánh Hòa tổ chức Lễ trao Giải báo chí về Xây dựng Đảng tỉnh Khánh Hòa lần thứ 3 năm 2023. Dưới đây là danh sách các tác phẩm, tác giả đoạt giải.