Khánh Hòa Online trân trọng giới thiệu bài viết "Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà Lãnh đạo lỗi lạc, trọn đời vì nước, vì dân" của Đại tướng Tô Lâm, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước Cộng hòa XHCN Việt Nam.
Đại hội XIII của Đảng xác định rõ, phát triển văn hóa là nền tảng tinh thần, khơi dậy mạnh mẽ tinh thần yêu nước, ý chí tự cường dân tộc, sức mạnh đại đoàn kết toàn dân tộc và khát vọng phát triển đất nước phồn vinh, hạnh phúc. Bằng tư duy lý luận sắc bén, thực tiễn phong phú, sự am hiểu tường tận và tình cảm đặc biệt, đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có những chỉ đạo toàn diện về văn hóa thông qua cuốn sách "Xây dựng và phát triển nền văn hóa Việt Nam tiên tiến, đậm đà bản sắc dân tộc".
Sau hơn 20 năm thực hiện Nghị quyết số 23/2003 của Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa IX về "phát huy sức mạnh đại đoàn kết toàn dân tộc vì dân giàu, nước mạnh, xã hội công bằng, dân chủ, văn minh", MTTQ Việt Nam các cấp trong tỉnh đã phát huy tốt vai trò tập hợp các tầng lớp nhân dân, đồng bào các dân tộc, tôn giáo…
Với phương châm “Chung tay vì người nghèo - không để ai bị bỏ lại phía sau”, thời gian qua, MTTQ Việt Nam các cấp trong tỉnh và các tổ chức chính trị - xã hội, cơ quan, đơn vị...
Trong bất kỳ giai đoạn phát triển nào, đội ngũ cán bộ cấp chiến lược luôn có vai trò đặc biệt quan trọng, là “tinh hoa của Đảng”, luôn nhận được sự quan tâm sâu sắc của cán bộ, đảng viên và nhân dân.
Bên cạnh những già làng, người có uy tín phát huy tốt vai trò “giữ lửa” ở buôn làng, thời gian qua, mặt trận các cấp và các tổ chức thành viên có nhiều hình thức tuyên truyền bền bỉ...
Đó là cảm nhận của PGS.TS. Nguyễn Hồng Vinh, nguyên Ủy viên Trung ương Đảng, nguyên Tổng Biên tập Báo Nhân Dân về cuốn sách “Quốc hội trong tiến trình đổi mới đáp ứng yêu cầu xây dựng, hoàn thiện Nhà nước pháp quyền xã hội chủ nghĩa Việt Nam” của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng vừa được ra mắt bạn đọc.
Kiểm tra, giám sát, kỷ luật đảng là một nội dung quan trọng trong phương thức lãnh đạo của Đảng. Những năm qua, công tác kiểm tra, giám sát, kỷ luật đảng đã góp phần nâng cao năng lực lãnh đạo, cầm quyền của Đảng và xây dựng Đảng ngày càng trong sạch, vững mạnh toàn diện.
Với tinh thần huy động sức dân để lo cho dân, trong những năm qua, mặt trận các cấp trong tỉnh đã chung tay với toàn hệ thống chính trị thực hiện đạt được nhiều thành tựu, hoàn thành nhiều việc mới, việc khó. Vai trò tập hợp nhân dân, củng cố khối đại đoàn kết của MTTQ các cấp ngày càng được khẳng định rõ ràng hơn. Qua đó, tạo sức mạnh thúc đẩy phát triển kinh tế, bảo đảm an sinh xã hội, chăm lo đời sống vật chất và tinh thần cho nhân dân, nhất là những hoàn cảnh khó khăn.
Kiểm tra, giám sát, kỷ luật đảng là một nội dung quan trọng trong phương thức lãnh đạo của Đảng. Những năm qua, công tác kiểm tra, giám sát, kỷ luật đảng đã góp phần nâng cao năng lực lãnh đạo, cầm quyền của Đảng và xây dựng Đảng ngày càng trong sạch, vững mạnh toàn diện. Trong thành công đó, có vai trò quan trọng của hoạt động tuyên truyền; do đó, thời gian tới cần tiếp tục đổi mới hơn nữa hoạt động tuyên truyền về công tác kiểm tra, giám sát, kỷ luật đảng, góp phần thực hiện tốt nhiệm vụ chính trị trong giai đoạn hiện nay.
Từ đầu nhiệm kỳ đến nay, Đảng bộ Công ty Cổ phần Đô thị Cam Ranh đã bồi dưỡng, kết nạp 24 đảng viên mới, nâng tổng số đảng viên trong đảng bộ lên 89 đảng viên. Đảng bộ công ty vừa hoàn thành tốt nhiệm vụ phát triển đảng viên trong đơn vị kinh tế tư nhân, vừa lãnh đạo thực hiện tốt nhiệm vụ phát triển sản xuất, kinh doanh và chăm lo đời sống cán bộ, người lao động.