Nằm dưới chân đèo Rù Rì (TP. Nha Trang), mấy chục năm nay, chùa Kim Sơn đã trở thành nơi ươm mầm hy vọng, gieo con chữ cho nhiều lớp học sinh nghèo, mồ côi.
Tôi đã nghe vùng cao Khánh Sơn đang vào mùa đẹp nhất. Mùa của những bạn trẻ ưa thích di chuyển đi săn mây khắp miền Tô Hạp. Mùa của cây trái đang độ ngọt ngào. Khánh Sơn chào đón tôi với những vườn trái cây ngon lành và sự chân tình, ấm áp của người vùng cao.
Những năm qua, Khoa Máy bay - Động cơ, Trường Sĩ quan Không quân đảm nhận huấn luyện hàng trăm lượt học viên phi công khai thác sử dụng máy bay động cơ. Với phương châm “Chất lượng đào tạo của nhà trường là khả năng sẵn sàng chiến đấu của đơn vị”, khoa đã hoàn thành tốt các nhiệm vụ đào tạo, nghiên cứu khoa học, góp phần đảm bảo an toàn kỹ thuật cho máy bay, giúp những chuyến bay an toàn.
Từ nhiều năm nay, ở xóm Soi Mít (thôn Hòn Lay, xã Khánh Hiệp, huyện Khánh Vĩnh), đồng bào Ê đê duy trì đội văn nghệ truyền thống. Mỗi dịp lễ hội, sinh hoạt văn hóa, tiếng chiêng, tiếng kèn, tiếng đing năm... lại ngân lên hòa cùng những điệu múa uyển chuyển của các thôn nữ. Qua đó, góp phần giữ gìn, phát huy bản sắc văn hóa truyền thống của dân tộc.
Dự án Đường giao thông từ Quốc lộ 27C đến đường tỉnh ĐT.656 tỉnh Khánh Hòa - kết nối với tỉnh Lâm Đồng và tỉnh Ninh Thuận (gọi tắt là đường giao thông liên vùng) đã được UBND tỉnh tổ chức động thổ từ đầu tháng 3-2024. Hiện nay, Ban Quản lý Dự án đầu tư xây dựng các công trình giao thông tỉnh (chủ đầu tư dự án) nỗ lực đẩy nhanh các thủ tục để sớm thi công công trình, đáp ứng kế hoạch giải ngân vốn đầu tư công năm 2024.
Trở lại Trường Sa sau gần 10 năm, cảm nhận đầu tiên của tôi là nơi đây đã vươn mình mạnh mẽ, đời sống vật chất và tinh thần của quân và dân ngày càng được cải thiện, nâng cao.
Huyện đảo Trường Sa phát triển vững mạnh như ngày hôm nay là nhờ sự chung tay, góp sức của hàng triệu người dân Việt Nam. Nơi đây đã thôi thúc hàng triệu trái tim trên mọi miền Tổ quốc và kiều bào hướng về.
Ở nơi đầu sóng, quần đảo Trường Sa là thành lũy thép hiên ngang giữa trùng khơi. Những âu tàu kiên cố, những nhà máy sửa chữa tàu hiện đại… luôn là điểm tựa vững chắc giúp ngư dân yên tâm vươn khơi bám biển.
Trong điều kiện thời tiết hết sức khó khăn nhưng quân và dân Trường Sa vẫn tích cực tăng gia sản xuất, đảm bảo tốt đời sống vật chất và tinh thần. Cái nắng, cái gió gay gắt giữa trùng khơi càng tôi luyện thêm ý chí kiên cường của người chiến sĩ Hải quân, hiên ngang canh giữ đất trời, bảo vệ chủ quyền biển, đảo của Tổ quốc.