Chính sách thuế giá trị gia tăng

Thứ Hai, 07/01/2019, 06:17 [GMT+7]

Chính sách thuế giá trị gia tăng

Hỏi: Năm 2015, công ty có đóng mới tàu vụ hậu cần có công suất máy chính 500CV cho ngư dân Lý Sơn, tỉnh Quảng Ngãi theo nguồn vốn vay theo Nghị định 67của Chính phủ. Đến tháng 11-2018, tàu này trở lại công ty để thực hiện sửa chữa, bảo dưỡng. Vậy, doanh thu của việc sửa chữa, bảo dưỡng có chịu thuế GTGT không?


Trả lời: Căn cứ quy định tại khoản 3a Điều 4, Điều 11  Thông tư số 219 ngày 31-12-2013 của Bộ Tài chính, quy định tại khoản 5, 6 Điều 6 Nghị định số 67 ngày 7-7-2014 của Chính phủ về một số chính sách phát triển thủy sản, năm 2015, công ty có đóng mới tàu vụ hậu cần có công suất máy chính 500CV cho ngư dân Lý Sơn, Quảng Ngãi theo nguồn vốn vay của Nghị định 67 thì hoạt động đóng mới, nâng cấp tàu đánh bắt xa bờ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT. Trường hợp công ty thực hiện sửa chữa, bảo dưỡng tàu cá thì doanh thu từ việc sửa chữa, bảo dưỡng thuộc đối tượng chịu thuế GTGT theo thuế suất 10%.


Mai Dương - Thùy Trang
(Phòng Tuyên truyền và Hỗ trợ người nộp thuế, Cục Thuế tỉnh)
 

.

các thông tin tiện ích